CS2 Wear Levels & Float Ranges
Năm mức độ hao mòn theo thứ tự
| Tên chính thức | Tên tiếng Nga | Viết tắt. | Phao | Những gì bạn nhìn thấy |
|---|---|---|---|---|
| Factory New | Прямо с завода | FN | 0.00–0.07 | Pristine paint, at most a hairline mark on edges. The chase tier, priced accordingly. |
| Minimal Wear | Немного поношенное | MW | 0.07–0.15 | Light scuffs on edges and corners, body still clean. Often nearly indistinguishable from FN in game. |
| Field-Tested | После полевых испытаний | FT | 0.15–0.38 | Visible scratches and faded areas. The widest band and usually the value pick: most of the look for much less money. |
| Well-Worn | Поношенное | WW | 0.38–0.45 | Heavy scratches, paint loss on large areas. The narrowest band, so supply is thin. |
| Battle-Scarred | Закалённое в боях | BS | 0.45–1.00 | The most worn state, bare metal showing. Half the whole float scale, and where budget finds live. |
Các ranh giới là độc quyền ở đầu mỗi dải ngoại trừ BS: mức nổi 0,07 là Độ mòn tối thiểu, mức 0,15 là Đã được thử nghiệm tại hiện trường.
Float: số đằng sau nhãn
Mỗi bản sao của skin mang giá trị float trong khoảng từ 0 đến 1, được cuộn khi mục được tạo. Nhãn mặc chỉ là dải mà con số này rơi vào. Hai bản sao được thử nghiệm tại hiện trường của cùng một skin không bằng nhau: giá trị nổi 0,16 trông gần với Độ mòn tối thiểu, giá trị 0,37 gần như cũ và giá thị trường chênh lệch như vậy.
Lớp hoàn thiện cũng giới hạn phạm vi riêng của chúng. Trong số 1919 lớp hoàn thiện có khả năng mài mòn mà chúng tôi theo dõi, chỉ có 390 trải rộng trên thang đo đầy đủ từ 0,00 đến 1,00; 61 không bao giờ có thể là Factory New và 291 không bao giờ có thể là Battle-Scarred. Ba ví dụ chuẩn: AWP (Asiimov) không bao giờ giảm xuống dưới 0.18 (không tồn tại FN), Karambit () Doppler không bao giờ tăng trên 0.08 (chỉ FN/MW) và Rust Coat bắt đầu ở 0.40 (chỉ WW/BS).
Mỗi trang skin liệt kê phạm vi nổi riêng của nó và các cấp độ hao mòn thực sự tồn tại cho nó. Duyệt qua CS2 skins →
Dao và găng tay: cách đeo có cách đọc khác nhau
Độ hao mòn không thể so sánh được giữa các loại vật phẩm. Kết cấu của găng tay bị xuống cấp mạnh hơn nhiều đối với Battle-Scarred: những vết xước nổi bật và phai màu nặng ở những nơi mà một con dao có cùng kiểu dáng vẫn trông vẫn đẹp. Găng tay cũng không có phiên bản StatTrak hoặc Quà lưu niệm và không thể ký kết hợp đồng trao đổi.
Lớp hoàn thiện dao thường tồn tại trong các cửa sổ nổi hẹp: Doppler và Gamma Doppler chỉ tồn tại dưới dạng FN và MW, Rust Coat chỉ tồn tại dưới dạng WW và BS, còn dao vani không có lớp hoàn thiện nào cả, vì vậy độ mòn hầu như không quan trọng đối với chúng. Kiểm tra phạm vi riêng của lớp hoàn thiện trước khi tìm kiếm một trang phục cụ thể.
Từ điển tiếng lóng
- float, float value, FV
- The 0-1 wear number itself. "Low float" = near the bottom of a band, cleaner look inside the same tier.
- FN, MW, FT, WW, BS
- The five abbreviations from the table above; marketplaces and trade chats use them interchangeably with full names.
- max float
- A copy at the very top of its possible range (closest to 1.00). Extreme floats are a collectible niche of their own.
- wear rating
- Another name for the wear level; "cs2 wear ratings" and "wear tiers" both mean the five bands in the table.
- fake FN / fake BS
- A copy right at a band boundary (for example 0.069) that looks like the neighbouring tier. The float number decides the label, not the look.
Khoảng CS2 mức độ hao mòn
Counter-Strike 2 has five wear levels, and all of them come from one number: the float value, from 0 to 1. Lower float means a cleaner skin: Factory New starts at 0.00, Battle-Scarred ends at 1.00. The table above is the complete dictionary: official name, Russian name, abbreviation and the exact range.
The float is assigned when an item drops or comes out of a case and never changes: a skin cannot wear down or be repaired. That makes wear a price axis: the same skin at different wear levels can differ in price several times over.
Câu hỏi về trang phục
Does wear change over time?
No. The float is assigned once, when the item is created, and never changes: skins do not degrade with play and cannot be repaired. Scraping stickers does not touch the skin's own float either.
Which wear level is the best value?
There is no universal answer, but Field-Tested is the usual value pick: the band is wide, supply is deep, and on many skins the visual gap to MW is small. Dark-patterned skins can look fine even in BS at a fraction of the price. Check the per-wear photos on each skin page.
Why do some skins never come Factory New?
Mỗi lớp hoàn thiện đều có phạm vi nổi được phép riêng và nó có thể không đạt đến điểm cuối của thang đo. Trong danh mục của chúng tôi hiện tại, 61 kết thúc không bao giờ có thể là FN (số float tối thiểu trên 0,07) và 291 không bao giờ có thể là BS. Ví dụ: AWP (Asiimov) có số float tối thiểu là 0.18, do đó bản sao FN không tồn tại.
Is a lower float always better?
Within one wear level, usually yes: a lower float means a cleaner copy and a higher resale price. Across levels the label dominates: a 0.08 MW is priced as MW even though it is nearly FN. Collectors also pay premiums for extreme floats at BOTH ends of the scale.
Does wear affect weapon performance?
No. Wear is purely visual: damage, spread and recoil are identical between FN and BS. You pay only for looks and rarity.